Dấu hiệu nâng đỡ không trong sáng của Bộ Công Thương đối với Ông Vũ Hồng Sơn..?

2019-09-24 18:09:15
HOANHAP.VN - Vừa qua, Tạp chí có nhận được nhiều thông tin tố giác liên quan tới “Hành vi nâng đỡ không trong sáng của Bộ Công Thương đối với Ông Vũ Hồng Sơn - Phó Cục trưởng Quản lý thị trường, kiêm Phó chánh văn phòng Ban chỉ đạo 389 quốc gia”. Cụ thể như sau:

Bộ trưởng Công Thương Trần Tuấn Anh trao quyết định bổ nhiệm cho ông Vũ Hùng Sơn


1/Theo như SƠ YẾU LÝ LỊCH CÁN BỘ, CÔNG CHỨC do ông Vũ Hồng Sơn khai và được Vụ trưởng Vụ Tổ chức cán bộ Bộ Công Thương Lý Quốc Hùng ký xác nhận và đóng dấu ngày 15/12/2017, thì từ tháng 10/2012 đến 5/2014 ông Sơn là Phó Tổng biên tập Báo Đời sống và Tiêu dùng (thuộc Hiệp hội Chè Việt Nam). Từ tháng 5/2014 đến 2/2015 là Phó Tổng biên tập Tạp chí Công Thương, Bộ Công Thương. Qua đây có thể thấy ông Sơn chưa một ngày là viên chức, công chức mà đã được đề bạt giữ chức Phó Tổng biên tập Tạp chí Công Thương (tương đương với hàm Vụ phó) vậy có đúng quy trình..?

2/Việc thi, đỗ, và ra quyết định bổ nhiệm ông Sơn làm Giám đốc Trung tâm thông tin Công nghiệp và Thương mại trực thuộc Bộ Công Thương quá nhanh, dẫn đến sự hoài nghi.

Theo thông tin từ Bộ Công Thương, đợt thi tuyển chức danh Giám đốc Trung tâm thông tin Công nghiệp và Thương mại diễn ra trong ngày 28/1/2015, chỉ sau 4 ngày, bao gồm 2 ngày nghỉ (thứ 7, chủ nhật), ông Đào Văn Hải, Vụ trưởng Vụ Tổ chức cán bộ đã công bố Quyết định số 1268/QĐ-BCT của Bộ trưởng Bộ Công Thương bổ nhiệm ông Vũ Hùng Sơn giữ chức Giám đốc Trung tâm kể từ ngày 4/2/2015.

3/Vũ Hùng Sơn 3 năm liền (2015, 2016, 2017) được Bộ Công Thương tặng bằng khen, trong khi 2016 ông Sơn sinh con thứ 3 (cháu Vũ Khánh An). Vậy Đề nghị xem lại quy trình khen thưởng đối với ông Sơn, vì cán bộ khác của Bộ Công Thương sinh con thứ 3 đều phải nhận hình thức kỷ luật..?

4/Trong bản lý lịch tự khai có xác nhận của ông Lý Quốc Hùng – Vụ trưởng Vụ Tổ chức cán bộ - Bộ Công Thương thì thời gian công chức của ông Sơn là 11 năm 9 tháng, tính từ tháng 3/2008 đến nay. Trong khi đó theo SƠ YẾU LÝ LỊCH CÁN BỘ, CÔNG CHỨC do ông Vũ Hồng Sơn khai thì từ năm 2015 ông Sơn mới là công chức của Bộ Công Thương về làm Giám đốc Trung tâm thông tin Công nghiệp và Thương mại. Như vậy, ông Sơn mới có thời gian làm công chức của Bộ Công Thương hơn 4 năm. Vậy, tại sao Vụ Tổ chức cán bộ và Lãnh đạo Bộ Công Thương lại xác nhận như trên để cử ông Sơn đi thi chuyên viên chính..?


Bảng: Công chức cử dự thi nâng ngạch Công chức Chuyên viên lên ngạch chuyên viên chính năm 2018 (Ban hành kèm theo Công văn số 9804/BCT-HĐTNNCC ngày 30/11/2018 của Bộ Công Thương)


Sau khi nghiên cứu đơn, hồ sơ, ngày 23/09/2019, Tạp chí điện tử Hòa nhập đã có Công văn số 202/2019/CV-ĐTHN chuyển thông tin tố giác trên (Kèm theo tài liệu) đến Bộ trưởng Bộ Nội vụ để xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

“h) Có kinh nghiệm trong lĩnh vực hành chính, công vụ hoặc trong hoạt động lãnh đạo, quản lý. Công chức dự thi nâng ngạch chuyên viên chính phải có thời gian giữ ngạch chuyên viên hoặc tương đương từ đủ 09 năm trở lên (không kể thời gian tập sự, thử việc), trong đó thời gian giữ ngạch chuyên viên tối thiểu 01 năm (đủ 12 tháng).”

Trích điểm 3, mục 2, Điều 1, Thông tư số 05/2017/TT-BNV ngày 15/8/2017 của Bộ Nội vụ 

Hỏi: Điều kiện giải quyết chế độ người có công nuôi dưỡng liệt sĩ

Bà Nguyễn Thị An làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ người có công dưỡng liệt sĩ. Trong hồ sơ có ghi, “bà Nguyễn Thị An sinh năm 1941, là con đẻ của ông Nguyễn Văn Bình và bà Trần Thị Lý. Sau khi ông Bình mất, năm 1947 mẹ của bà tái giá. Bà trực tiếp chăm sóc em là liệt sĩ Nguyễn Thị Minh, sinh năm 1944”.
2019-11-24 15:29:59

Hỏi: Căn cứ giải quyết chế độ người bị nhiễm chất độc hóa học

Bố tôi đi bộ đội, đóng quân tại chiến trường miền Nam, thuộc vùng bị rải chất độc da cam. Trước đây bố tôi đi khám được kết luận mất trên 81% sức khỏe, nhưng không có con ảnh hưởng nhiễm chất độc nên không được hưởng chế độ. Bố tôi có đầy đủ giấy tờ.
2019-11-24 15:26:01

Hỏi: Thương binh, bệnh binh được hỗ trợ thêm 200.000 đồng/ngày lễ, tết

Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động trên 81% có được hỗ trợ ăn thêm ngày lễ như các đối tượng nêu tại Điểm c, Khoản 1, Điều 9 trong Thông tư số 101/2018/TT-BTC không? Thông tư nêu như vậy có bỏ sót đối tượng không?
2019-11-24 15:16:32

Hỏi: Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT người có công?

Tôi là thương binh loại A, hạng 4/4 thì có được hưởng BHYT mã CC dành cho người có công không?
2019-11-24 15:10:06

Nghệ An: Xuất hiện nhóm người dùng chiêu trò bán Hồng Sâm núp bóng quà tặng

Bằng hình thức tinh vi tổ chức hội nghị khách hàng dành cho phụ nữ nội trợ từ 40 đến 75 tuổi, thông qua việc quảng cáo, giới thiệu sản phẩm... Một nhóm gồm có 7 người chưa rõ thuộc đơn vị nào, từ đâu đến..? đã thuê hội trường khách sạn Thông Đỏ tại đường tránh Vinh, khối 2, phường Vinh Tân (TP Vinh, Nghệ An) để dụ dỗ hàng trăm người dân sống quanh vùng tham gia sự kiện và mua sản phẩm với chiêu trò bán hàng núp bóng quà tặng.
2019-11-24 15:09:14

Chi trả trợ cấp ưu đãi người có công qua bưu điện: Tạo sự hài lòng với các đối tượng hưởng chế độ

Sau 2 năm triển khai thực hiện Quyết định số 91/QĐ-UBND của UBND tỉnh Bắc Kạn về việc phê duyệt Phương án tổ chức chi trả trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng qua hệ thống Bưu điện trên địa bàn tỉnh bước đầu đã mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần thực hiện tốt chủ trương, chính sách 'đền ơn đáp nghĩa' của Đảng, Nhà nước đối với người có công (NCC) với cách mạng.
2019-11-24 15:08:12