Hỗ trợ mai táng phí theo đối tượng có mức hưởng cao hơn

2019-11-24 11:22:28
Theo quy định tại Khoản 2, Điều 11 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ, mức hỗ trợ chi phí mai táng phí đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội (mức chuẩn là 270.000 đồng).

Bà của tôi là người cao tuổi hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội. Bà tôi chết năm 2016, được hỗ trợ mai táng phí theo chế độ bảo trợ xã hội. Năm 2018, bà tôi được công nhận là người có công theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg. Vậy, gia đình tôi có được trả lại số tiền mai táng đã hưởng trước đó để hưởng sang chế độ mai táng phí của người có công không?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 11 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ, mức hỗ trợ chi phí mai táng phí đối với đối tượng quy định tại Khoản 1 điều này bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội (mức chuẩn là 270.000 đồng). Trường hợp đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều này được hỗ trợ chi phí mai táng với các mức khác nhau thì được hưởng một mức cao nhất.

Do đó, trường hợp người cao tuổi khi chết được hỗ trợ mai táng phí theo chính sách trợ giúp xã hội, đồng thời cũng thuộc diện đối tượng hưởng trợ cấp một lần theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg ngày 14/10/2015 của Thủ tướng Chính phủ thì được xem xét giải quyết mức phí mai táng cao hơn theo Quyết định số 49/2015/QĐ-TTg nêu trên (bằng 10 mức lương cơ sở tại thời điểm chết).

Hỏi: Điều kiện giải quyết chế độ người có công nuôi dưỡng liệt sĩ

Bà Nguyễn Thị An làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ người có công dưỡng liệt sĩ. Trong hồ sơ có ghi, “bà Nguyễn Thị An sinh năm 1941, là con đẻ của ông Nguyễn Văn Bình và bà Trần Thị Lý. Sau khi ông Bình mất, năm 1947 mẹ của bà tái giá. Bà trực tiếp chăm sóc em là liệt sĩ Nguyễn Thị Minh, sinh năm 1944”.
2019-11-24 15:29:59

Hỏi: Căn cứ giải quyết chế độ người bị nhiễm chất độc hóa học

Bố tôi đi bộ đội, đóng quân tại chiến trường miền Nam, thuộc vùng bị rải chất độc da cam. Trước đây bố tôi đi khám được kết luận mất trên 81% sức khỏe, nhưng không có con ảnh hưởng nhiễm chất độc nên không được hưởng chế độ. Bố tôi có đầy đủ giấy tờ.
2019-11-24 15:26:01

Hỏi: Thương binh, bệnh binh được hỗ trợ thêm 200.000 đồng/ngày lễ, tết

Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động trên 81% có được hỗ trợ ăn thêm ngày lễ như các đối tượng nêu tại Điểm c, Khoản 1, Điều 9 trong Thông tư số 101/2018/TT-BTC không? Thông tư nêu như vậy có bỏ sót đối tượng không?
2019-11-24 15:16:32

Hỏi: Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT người có công?

Tôi là thương binh loại A, hạng 4/4 thì có được hưởng BHYT mã CC dành cho người có công không?
2019-11-24 15:10:06

Nghệ An: Xuất hiện nhóm người dùng chiêu trò bán Hồng Sâm núp bóng quà tặng

Bằng hình thức tinh vi tổ chức hội nghị khách hàng dành cho phụ nữ nội trợ từ 40 đến 75 tuổi, thông qua việc quảng cáo, giới thiệu sản phẩm... Một nhóm gồm có 7 người chưa rõ thuộc đơn vị nào, từ đâu đến..? đã thuê hội trường khách sạn Thông Đỏ tại đường tránh Vinh, khối 2, phường Vinh Tân (TP Vinh, Nghệ An) để dụ dỗ hàng trăm người dân sống quanh vùng tham gia sự kiện và mua sản phẩm với chiêu trò bán hàng núp bóng quà tặng.
2019-11-24 15:09:14

Chi trả trợ cấp ưu đãi người có công qua bưu điện: Tạo sự hài lòng với các đối tượng hưởng chế độ

Sau 2 năm triển khai thực hiện Quyết định số 91/QĐ-UBND của UBND tỉnh Bắc Kạn về việc phê duyệt Phương án tổ chức chi trả trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng qua hệ thống Bưu điện trên địa bàn tỉnh bước đầu đã mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần thực hiện tốt chủ trương, chính sách 'đền ơn đáp nghĩa' của Đảng, Nhà nước đối với người có công (NCC) với cách mạng.
2019-11-24 15:08:12