Hỏi: Điều kiện giải quyết chế độ người có công nuôi dưỡng liệt sĩ

Bà Nguyễn Thị An làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ người có công dưỡng liệt sĩ. Trong hồ sơ có ghi, “bà Nguyễn Thị An sinh năm 1941, là con đẻ của ông Nguyễn Văn Bình và bà Trần Thị Lý. Sau khi ông Bình mất, năm 1947 mẹ của bà tái giá. Bà trực tiếp chăm sóc em là liệt sĩ Nguyễn Thị Minh, sinh năm 1944”.

Hỏi: Trường hợp nào được cấp thẻ BHYT người có công?

Tôi là thương binh loại A, hạng 4/4 thì có được hưởng BHYT mã CC dành cho người có công không?
2019-11-24 15:10:06

Chi trả trợ cấp ưu đãi người có công qua bưu điện: Tạo sự hài lòng với các đối tượng hưởng chế độ

Sau 2 năm triển khai thực hiện Quyết định số 91/QĐ-UBND của UBND tỉnh Bắc Kạn về việc phê duyệt Phương án tổ chức chi trả trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng qua hệ thống Bưu điện trên địa bàn tỉnh bước đầu đã mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần thực hiện tốt chủ trương, chính sách 'đền ơn đáp nghĩa' của Đảng, Nhà nước đối với người có công (NCC) với cách mạng.
2019-11-24 15:08:12

Sửa đổi toàn diện Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng​

Tối 21/11, tại Nhà Quốc hội, Ủy ban Về các vấn đề xã hội của Quốc hội đã tiến hành Phiên họp toàn thể lần thứ 16 để thẩm tra dự án Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng (sửa đổi) dưới sự chủ trì của Ủy viên Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Về các vấn đề xã hội của Quốc hội Nguyễn Thúy Anh.
2019-11-24 14:57:15

Căn cứ xét hưởng trợ cấp chăm sóc người có công

Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên được xác nhận trước ngày 1/9/2012 thì thời điểm hưởng trợ cấp phục vụ từ ngày 1/9/2012.
2019-11-24 14:51:57

Chế độ đối với người hưởng chính sách như thương binh

Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Quyết định 142/2008/QĐ-TTg quy định đối tượng không áp dụng chính sách là người đang hưởng chế độ hưu trí, mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Tôi xin hỏi, người hưởng chế độ hàng tháng như thương binh thì có được áp dụng không?
2019-11-24 14:40:19

Bố tham gia nghĩa vụ quốc tế, con có được miễn học phí?

Tôi là sinh viên năm thứ nhất, thi THPT quốc gia vừa rồi được cộng 1 điểm đối tượng ưu tiên số 06. Xin hỏi, bố tôi là người tham gia nghĩa vụ quốc tế, có Huân chương chiến công và quyết định trợ cấp 1 lần của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thì tôi có được miễn, giảm học phí không?
2019-11-24 14:38:31

Gia đình có được hỗ trợ kính phí xây mộ liệt sĩ không?

Ông Nguyễn Kiện được công nhận là liệt sĩ năm 2016. Từ trước đến nay, mộ liệt sĩ an táng tại địa phương do gia đình, dòng họ quản lý. Nay, thân nhân liệt sĩ làm đơn đề nghị hỗ trợ kinh phí xây vỏ mộ (mộ liệt sĩ không thực hiện di chuyển). Vậy, thân nhân liệt sĩ có được hỗ trợ kinh phí xây vỏ mộ theo quy định của pháp luật không?
2019-11-24 14:36:15

Trường hợp bệnh binh được phục hồi chế độ ưu đãi

Bố của tôi là bệnh binh 2/3, vi phạm pháp luật, bị cải tạo giam giữ 10 năm, nhưng thi hành án được 4 năm 2 tháng thì được đặc xá. Vậy, bố của tôi có được tiếp tục hưởng chế độ bệnh binh như trước không và khi từ trần có được hưởng chế độ mai táng phí không?
2019-11-24 14:33:13

Kiến nghị về việc ngừng trợ cấp tuất

Ông Nguyễn Văn Thanh, chồng của tôi là bộ đội xuất ngũ, được hưởng trợ cấp hàng tháng đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học theo mức mất sức lao động 61%, chết năm 2016 do bệnh ung thư phổi. Con của tôi sinh năm 2007, được hưởng trợ cấp tuất từ lúc chồng tôi chết, nhưng ngày 3/6/2018 cơ quan có thẩm quyền tỉnh Thái Bình yêu cầu tôi bổ sung hồ sơ bệnh án ung thư phổi của chồng tôi nếu không con tôi sẽ bị cắt trợ cấp. Tôi đã hoàn tất đầy đủ hồ sơ theo đúng yêu cầu nhưng con của tôi vẫn có quyết định ngừng hưởng trợ cấp tuất. Đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về vấn đề này.
2019-11-24 14:28:53

Chính sách đối với thương binh hạng ¼ khi từ trần

Bố của tôi là thương binh hạng ¼, mới từ trần. Vậy, bố của tôi được hưởng những chính sách gì? Mẹ của tôi được hỗ trợ như thế nào?
2019-11-24 14:26:19